บริษัท พิก โบทานิค จำกัด

Botanical Name : Aloe barbadensis Mill.
Common name : Wan hang jorakae
(Thai Name)
Family name : ALOACEAE
Part used : Leave

Aloe vera is a long – living herbaceous plant that is popularly grown as an ornamental and herbal plant. In traditional Thai medicine, the extract from yellowish
resin is used as a remedy for swelling and inflammation, caused by burns, scalds, sunburn and insect bites. In addition aloe vera can be used as an astringent and
emollient.
The most used part of aloe vera is gel, which contains polysaccharide and glucomanine. These two substances are mainly used for emolliency, protection against UV rays,
and moisturization. The most commonly used products are aftersun cream and liquid soaps. A composed of Polysaccharide and barbaloin, is used to protect skin and hair from
sunlight caused oxidation and dehydration.

Properties & Application
– Moisturizing cream
– Hand lotion
– Pray form and massage lotion
– Anti-ageing cream
– Acne cream
– sunscreen products

Leave A Comment

สารสกัดว่านหางจระเข้ รักษาสิว

ว่านหางจระเข้ ชื่อทางพฤกษศาสตร์ : Aloe barbadensis Mill.
ส่วนที่ใช้ : ใบ

ถาม : พี่ค่ะ หนูใช้ เจลว่านหางจระเข้ 100% ไม่ได้ผลและยังแพ้อีกค่ะ แล้วใช้ของพิกจะแพ้ไหมค่ะ
ตอบ : เจลว่านหางจระเข้ 100%  ชื่อก็บอกอยู่ว่า (เจล+ว่านหางจระเข้) 100% เป็นเพียงเจลทั่วไปที่มีสารสกัดว่านหางจระเข้ ซึ่งอาจมีสารสกัดว่านหางจระเข้เพียง 5% ปกติเจลไม่ได้ช่วยในการบำรุง จึงไม่ได้ผลกับผิวที่เป็นสิว และเจลนั้นอาจมีส่วนประกอบที่ไม่เป็นมิตรกับผิว เช่นสารกันเสีย ทำให้ระคายเคือง แต่เซรั่มพิกมีสารสกัดว่านหางจระเข้บริสุทธิ์ 60% จากน้ำหนักโดยรวมทั้งหมด ถือว่าเข้มข้นมาก สารสกัดจะอยู่ในรูปของน้ำใสๆ เพราะเราดึงส่วนของโพลี่แซคคาไรด์ออกไปหมดแล้ว มีความบริสุทธิ์สูง จึงใช้ได้เห็นผลแท้จริง

นำเข้าจาก USA
ปลูกออแกนิคในกัวเตมาลา ผลิตใน USA

ว่านหางจระเข้สกัดบริสุทธิ์

ความแตกต่างระหว่าง สารสกัดที่สกัดจากทั้งใบเทียบกับเฉพาะเนื้อภายในของว่านหางจระเข้ คือ สารสกัดทั้งใบจะมีส่วนของเปลือกด้วย ซึ่งสารสกัดที่สกัดเฉพาะในส่วนของเนื้อจะมีประสิทธิภาพสูงสุด และจากที่เอาเซลลูโลสออกแล้ว จึงได้สารสกัดว่านหางจะเข้บริสุทธิ์ที่ใช้ใน พิก โบทานิค ให้ผลลัพธ์สูงสุดในการบำรุงผิว

ว่านหางจระเข้ รักษาผิวเสีย

สารสกัดจากว่านหางจระเข้ ประโยชน์สรรพคุณที่เปี่ยมล้น มีวิตามินพร้อมด้วยสารอาหารที่เป็นประโยชน์ต่อผิวพรรณในด้านของความสวยความงาม เมื่อใช้ว่านหางจระเข้ในการบำรุงอย่างเป็นประจำ จะรู้สึกถึงความเปลี่ยนแปลงในด้านบวก ทั้งช่วยให้ผิวนุ่มชุ่มชื้น ผิวพรรณผุดผ่อง บรรเทาอาการแสบร้อนหรือระคายเคืองจากการไหม้เกรียมโดยแสงแดด ให้ผิวเนียนเรียบ ทำให้ผิวพรรณเต่งตึง คงความสวยกระจ่างใส

อุมดมด้วยอโลเวอโรส

สารสกัดว่านหางจระเข้ พบสารอโลเวอโรส (Aloverose) อุดมด้วยน้ำตาลโมเลกุลสายโซ่ยาวโพลี่แซคคาไรด์ ที่มีความสามารถในการรักษาผิว ทำหน้ำที่เป็นสารให้ความชุ่มชื้น ช่วยเพิ่มความชุ่มชื้น บารุงผิวได้อย่างล้าลึก ปกป้องผิว ลดอาการระคายเคืองจากสภาพอากาศที่เปลี่ยนแปลงได้ ทำให้ผิวรู้สึกนุ่มสบาย รู้สึกชุ่มชื้นอย่างรวดเร็ว ลดเรือนริ้วรอย ผิวแลดูอ่อนเยา ช่วยกระชับรูขุมขน บำรุงผิวพรรณให้ชุ่มชื้น ลดอาการอักเสบของผิว ทำให้ผิวหนังอุ้มน้ำและดูดซึมน้ำได้ดี กระตุ้นการสร้างคอลลาเจน ลดเลือดริ้มรอยจุดด่างดำต่างๆ และมีคุณสมบัติในการฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ป้องกันการเกิดฝ้า ปรับสภาพผิว

นอกจากนี้ยังอุดมไปด้วยสารอาหารผิวอื่นๆ อีกมากมาย

Vitamins- A (beta-carotene), B1, B2, B6, B9 (Folic Acid), C and Choline
Enzymes- Cyclooxygenase, superoxide dismutase (SOD), Lipase, oxidase and amylase.
Minerals- Calcium, Chlorine, Copper, Iron, Magnesium, manganese, Selenium. Potassium, Sodium and Zinc.
Amino Acids-Alanine, Arginine, Glycine, Histidine, Isoleucine, Leucine, Lysine, Methionine, Phenylalanine, Proline, Threonine, Tyrosine and Valine.
Other-Glucomannan, Cellulose, Glucogalactomannan, and Salicylic Acid.

รักษาผิวด้วยว่านหางจระเข้

ผิวเสียจากการโดนแดดไหม้ด้วยว่านหางจระเข้ การใช้ว่านจระเข้สดกับผิวหน้า นอกจากกิล่นที่เหม็นเขียวแล้วยังเหนอะหนะไม่สบายผิว แถมขั้นตอนยุ่งยาก สารสกัดว่านหางจระเข้ มีสรรพคุณสามารถบำรุงผิวได้อย่างล้ำลึกถึงผิวชั้นใน ช่วยปรับสภาพผิวลดอาการแพ้ระคายเคืองโดยเฉพาะผิวที่ไหม้เกรียมแดด ช่วยปกป้องผิวจากรังสียูวี และสมานแผลเป็นต่างๆทำให้แผลหายเร็วขึ้น ลดการอักเสบของผิวได้อย่างมีประสิทธิภาพ และลบรอยจุดด่างดำที่ผิวได้เป็นอย่างดี และช่วยให้รอยแผลเป็นจางลง ลดการอักเสบของสิวทำให้สิวแห้งเร็วมีฤทธิ์ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย เมื่อใช้เป็นประจำจะสังเกตได้ชัดว่าผิวนั้นมีความนวลเนียนสดใส นุ่มและชุ่มชื้นไม่แห้งกร้าน เนื่องจากเป็นสารสกัดจากสมุนไพรธรรมชาติมีสรรพคุณที่มากมาย และมีความเข้มข้นสูง จึงทำให้ผิวได้รับสารบำรุงต่างๆได้อย่างมีประสิทธิภาพ เหมาะกับทุกสภาพผิว

ช่วยกระชับรูขุมขน

ลดอาการอักเสบของผิว

ฆ่าเชื้อแบคทีเรีย

ลดหลุมสิว กระตุ้นการสร้างสารคลอลาเจน

ล้างหน้าให้สะอาดเช็ดหน้าให้แห้ง แล้วทาด้วยเซรั่มพิก จะช่วยให้รอยหลุมจากสิวค่อยๆตื้นขึ้น

ลดริ้วรอย

ลดรอยคล้ำใต้ตา

สำหรับหลายๆคนที่มีปัญหาเรื่องขอบตาคล้ำดำเป็นหมีแพนด้า ว่านหางจระเข้ก็ช่วยรักษา จะช่วยให้ริ้วรอยรอบดวงตาหรือรอยคล้ำรอบดวงตาจางลง

รักษาผิวมัน

จะช่วยควบคุมความมันบนใบหน้าได้

รักษาผิวแห้ง บำรุงผิวพรรณให้ชุ่มชื้น ทำให้ผิวหนังอุ้มน้ำและดูดซึมน้ำได้ดี

อากาศเย็นหน้ามักแตกและลอกเป็นขุย แต่งหน้าแล้วเครื่องสำอางค์ไม่ติดหน้า สารสกัดว่านหางจระเข้จะช่วยให้ผิวอบอุ้มน้ำได้ดีขึ้น

ลดจุดด่างดำ

หลายๆคนประสบปัญหาเรื่องจุดด่างดำบนใบหน้ารักษายังไงก็ไม่หาย ใช้พิกเป็นประจำทุกวันหลังจากนั้นจุดด่างดำจะค่อยๆ จางลง

Leave A Comment

Don`t copy text!